Phú Thiện, Gia Lai
Chào mừng bạn đã đến với Phú Thiện 4rum. Bạn là công dân PT? Bạn chưa phải là thành viên? Hãy đăng ký để có thể tham gia cùng với chúng tôi và thỏa sức với không gian giao lưu, kết bạn, học tập và giải trí.
Phú Thiện, Gia Lai
Chào mừng bạn đã đến với Phú Thiện 4rum. Bạn là công dân PT? Bạn chưa phải là thành viên? Hãy đăng ký để có thể tham gia cùng với chúng tôi và thỏa sức với không gian giao lưu, kết bạn, học tập và giải trí.

Phú Thiện, Gia Lai

Vì Một Phú Thiện Phát Triển, Hãy Đăng Nhập Mỗi Lần Vào Diễn Đàn

Trang ChínhTìm kiếmGalleryLatest imagesĐăng NhậpĐăng ký

Share | 

CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Chuyển đến trang : Previous  1, 2
Tác giảThông điệp
Miss Sweet
Trưởng thôn
Trưởng thôn
Miss Sweet

Tâm trạng : Cô đơn
Điểm tích lũy : 186
Lần được Thanks : 8
Nhà ở : Tổ Dân Phố 2_Khu Phố 1

CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!   CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 EmptySun Jul 31 2011, 13:52

Còn câu trả lời về lý do tại sao con gái có chữ lót là THỊ và con trai có tên lót là VĂN của anh thì....hề hề nhầm rồi,tụi con gái tụi e bi giờ cái gì cũng làm được mà chứ đâu phải cứ phải lo việc nội trợ đâu a.Đâu phải cứ lo việc bếp núc lấy tên lót là thị, mà cũng đâu phải ngày xưa hoc văn là mấy a được lót chữ văn đâu.Ngày xưa họ vẫn học toán, lý đó thui, nếu k học mấy môn tính toán thì sao mình tính tiền hả anh? Crying or Very sad
Kevin
Trưởng thôn
Trưởng thôn
Kevin

Tâm trạng : Mệt mỏi
Điểm tích lũy : 143
Lần được Thanks : 6
Nhà ở : Trên 1 mảnh đất ^^!

Bài gửiTiêu đề: Re: CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!   CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 EmptySun Jul 31 2011, 23:16

Hihi cho chủ topic tham gia với, khi đọc câu trả lời của chị Dung (Wir1) em thấy hay, mà sao chị có thể hiểu sau sắc đến như dạy chứ hihi. vì dạy nên em tặng chị 1 nút + rồi. Wink
Còn em khi đọc câu hỏi của a ad thì em chỉ suy nghỉ ra 1 câu trả lời là: các nhánh mai, nhánh đào được vẽ số lẽ là vì mai và đào là 2 thứ tượng trưng cho năm mới đồng thời năm mới gia đình nào cũng muốn được đầy đủ và xung túc về mọi măt, và Kevin cũng nghỉ là số chẵn thì nói lên sự đầy đủ mà đã đủ thì không cần phải thêm giống như chị Dung nói cứ 2 đơn vị hay 2 ION sẽ bắt cặp với nhau, còn số lẽ theo Kevin nghỉ là vẫn còn thiếu. Vì vậy Kevin nghĩ khi vẽ số lẽ cho 1 năm mới là mong muốn năm mới sẽ phấn đấu để đầy đủ hơn, hạnh phúc hơn, ấm no hơn và xung túc hơn năm cũ.
Em thì chỉ nghỉ được như vậy và theo cảm nhận chứ không thực tế được như chị Dung (WiR1) Smile

.................................................

Em cũng có 1 câu hỏi nhưng không phải câu đố:
Mọi người xem phim để làm gì?
Đây là câu hỏi về cảm nhận vì em muốn tiếp thu cảm nhận của người # khi đã biết cảm nhận của mọi người mình sẽ nói cảm nhận của mình. study
Kevin
Trưởng thôn
Trưởng thôn
Kevin

Bài gửiTiêu đề: Re: CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!   CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 EmptySun Jul 31 2011, 23:25

Admin đã viết:
@ Sweet:theo ad nghĩ " tuyệt đối chưa tra google" thì..
khi xưa...xưa rất rất là xưa.. người Việt mình quan niệm con gái thì ko đc học hành chỉ ở nhà thêu thùa, may vá, chợ và BUÁ..bởi vậy các cụ lấy tên lót là THỊ "nghĩa là chợ" để đặc trưng cho con gái.
còn Văn thì...thì....chắc là ngày xưa chỉ học văn chứ ko có học toán lý hoá như bây giờ.... điều đó đặc trưng cho con trai...hihi.. ad nghĩ nếu môn Hoá mà xuất hiện trước thì con trai nước mình bây giờ có khi là...không phải là Nguyễn Văn tèo nữa mà là Nguyễn Hoá Tèo hay là Nguyễn Lý Tèo gì đó...hehe.. nếu thấy hay thì cho mình thêm 1 nut thanks nghen....
.................................................................
còn đây là câu hỏi mới:tại sao trong thư hoạ cổ những hình vẽ cây mai, cây đào thì số nhánh cây vẽ ra từ thân chính lại là số lẻ? hehe..câu này khó nha!
study
A ad vì câu hỏi của anh mà em được tiếp thu thêm kiến thức qua câu trả lời của chị WiR1 nên em cũng tặng anh 1 dấu + và Miss Sweet cũng vậy với câu trả lời của anh ad hihi. study
Admin
Admin
Admin

Điểm tích lũy : 1123
Lần được Thanks : 76
Nhà ở : iake-Phú Thiện-Gia Lai

Bài gửiTiêu đề: Re: CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!   CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 EmptyMon Aug 01 2011, 00:31

Miss Sweet đã viết:
Còn câu trả lời về lý do tại sao con gái có chữ lót là THỊ và con trai có tên lót là VĂN của anh thì....hề hề nhầm rồi,tụi con gái tụi e bi giờ cái gì cũng làm được mà chứ đâu phải cứ phải lo việc nội trợ đâu a.Đâu phải cứ lo việc bếp núc lấy tên lót là thị, mà cũng đâu phải ngày xưa hoc văn là mấy a được lót chữ văn đâu.Ngày xưa họ vẫn học toán, lý đó thui, nếu k học mấy môn tính toán thì sao mình tính tiền hả anh? Crying or Very sad
Sweet nghe câu NHẤT NAM VIẾT HỮU, THẬP NỮ VIẾT VÔ chưa nè? ngày xưa dân ta quan niệm như vậy. nên chữ THỊ ngày xưa được xài nguyên nhân là do như vậy. còn tại sao bây giờ con gái và con trai đã bình đẳng rồi mà vẫn xài từ THỊ bởi vì chữ THỊ đã tồn tại trong thời gian rất dài vì thế khó có thể mà bỏ nó đi được, thay vào đó người ta quan niệm khác về chữ THỊ.
Sweet có nói: " ngày xưa họ vẫn học toán, lý đó thôi" ad xin giải thích thêm như thế này:
ad đồng ý là môn toán đó có từ rất lâu từ những năm 35000 TCN và 20000 TCN. nhưng mà đối với chế độ phong kiến thì môn TOÁN không được nhắc đến nhiều bằng VĂN được.
còn môn Vật Lý: ad xin bổ sung cho Sweet: từ thế kỷ thứ 17 ( khoảng năm 1800) thì GALILE là người đầu tiên tiên phong trong lĩnh vực Vật Lý, dân VN mình được tiếp xúc với môn vật Lý khoảng thế kỷ thứ 19 khi thực dân Pháp xâm lược lược nước ta. vì vậy môn Lý ko thể gọi là môn xưa như môn VĂN được.
ad chắc chắn những lý giải này phù hợp hơn của G/S CÙ TRỌNG XOAY...hehe..
https://phuthien.forumvi.com
Admin
Admin
Admin

Điểm tích lũy : 1123
Lần được Thanks : 76
Nhà ở : iake-Phú Thiện-Gia Lai

Bài gửiTiêu đề: Re: CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!   CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 EmptyMon Aug 01 2011, 00:47

ad xin giải thích câu đố số cành đào trong THƯ HỌA CỔ: người ta quan niệm số nhành cây lẻ tượng trưng cho sự sinh sôi nảy nở. số nhành cây được đếm tương ứng với SINH - LÃO - BỆNH - TỬ người ta luôn tránh số nhành cây chẵn để không bị rơi vào cửa TỬ. tương tự như trong THƯ HỌA CỔ, trong kiến trúc cũng có rất nhiều người quan niệm số bậc thang lên xuống phải là số lẻ theo đúng quy luật phong thủy. cảm ơn câu trả lời của mọi người...tặng lại Kvin 1 nút + nghen..
.................................................................................
ad xin trả lời câu của kevin: theo ad thì xem phim để giải trí và để hiểu thêm về những nơi trên thế giới mà mình không có cơ hội đặt chân tới. hihi
https://phuthien.forumvi.com
Kevin
Trưởng thôn
Trưởng thôn
Kevin

Bài gửiTiêu đề: Re: CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!   CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 EmptyMon Aug 01 2011, 15:40

Admin đã viết:
ad xin giải thích câu đố số cành đào trong THƯ HỌA CỔ: người ta quan niệm số nhành cây lẻ tượng trưng cho sự sinh sôi nảy nở. số nhành cây được đếm tương ứng với SINH - LÃO - BỆNH - TỬ người ta luôn tránh số nhành cây chẵn để không bị rơi vào cửa TỬ. tương tự như trong THƯ HỌA CỔ, trong kiến trúc cũng có rất nhiều người quan niệm số bậc thang lên xuống phải là số lẻ theo đúng quy luật phong thủy. cảm ơn câu trả lời của mọi người...tặng lại Kvin 1 nút + nghen..
.................................................................................
ad xin trả lời câu của kevin: theo ad thì xem phim để giải trí và để hiểu thêm về những nơi trên thế giới mà mình không có cơ hội đặt chân tới. hihi
Hihi hầu như mọi người ai cũng xem phim để giải trí và còn các mặt khác nữa chứ. Kevin thì cũng vậy xem phim để giải trí là 1 phần, đồng thời Kevin xem phim để tiếp thu cuộc sống trong đó, qua phim ảnh Kevin đã học hỏi được nhiều về tình bạn, tình yêu, cái khổ cảu từng thời đại...Khi xem 1 bộ phim tình cảm mình có thể đưa cảm xúc theo nhân vật, họ vui mình cảm thấy hạnh phúc và mỉm cười, họ buồn và khóc thì nước mắt mình cũng tuôn theo. Sẽ có nhiều người cho rằng nếu như vậy thì buồn cười hihi, nhưng với Kevin lại khác qua phim mình có thể cảm nhận được như vậy Kevin cảm thấy mình sâu sắc hơn, nhận thức sâu hơn về mọi chuyện. VD: Kevin có thể cảm nhận được qua tin nhắn của bạn bè or người thân, khi đọc mình có thể biết lời nhắn của mọi người là nói thật hay nói dối, họ buồn hay vui, họ tôn trọng mình hay họ chỉ đùa với mình. Nếu là tin nhắn nói dối thì nhận ra ngay nhưng mình không phát giác việc đó vì nếu nói ra sẽ làm tổn thương họ và cũng nghỉ rằng họ nói vậy là có lí do. Hihi cũng giống a ad Kevin có thể nói a ad là 1 người thích tìm kiếm kiến thức, tìm kiếm đến rạch ròi và chính xác, không biết đúng không nữa. study
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!   CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !! - Page 2 Empty

CÂU ĐỐ Có THƯỞNG !!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» thương quá...
» Bài viết sai
» Yêu thương CHA và MẸ
» yêu thương ơ đâu
» thương vợ!