Phú Thiện, Gia Lai
Chào mừng bạn đã đến với Phú Thiện 4rum. Bạn là công dân PT? Bạn chưa phải là thành viên? Hãy đăng ký để có thể tham gia cùng với chúng tôi và thỏa sức với không gian giao lưu, kết bạn, học tập và giải trí.
Phú Thiện, Gia Lai
Chào mừng bạn đã đến với Phú Thiện 4rum. Bạn là công dân PT? Bạn chưa phải là thành viên? Hãy đăng ký để có thể tham gia cùng với chúng tôi và thỏa sức với không gian giao lưu, kết bạn, học tập và giải trí.

Phú Thiện, Gia Lai

Vì Một Phú Thiện Phát Triển, Hãy Đăng Nhập Mỗi Lần Vào Diễn Đàn

Trang ChínhTìm kiếmGalleryLatest imagesĐăng NhậpĐăng ký

Share | 

Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
WiR1
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
WiR1

Điểm tích lũy : 876
Lần được Thanks : 40
Nhà ở : IaAke

Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn Empty
Bài gửiTiêu đề: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyMon May 02 2011, 12:53

Hiện 4rum có ngày càng nhiều thành viên, nhưng mà hình như mới thấy anh em, pà kon, người quen, họ hàng các bạn ấy có phần hứng khởi quá mà quên đọc NỘI QUY.
Thực ra mà nói NỘI QUY ở đâu cũng là NỘI QUY, có khi chẳng cần đọc cũng hiểu ấy chứ. Nhỉ?
Những cái mà thành bất di bất dịch như là nói chuyện CÓ VĂN HÓA này, LỊCH SỰ này, TÔN TRỌNG người khác này,... Cái này từ ngày bi bô tập nói đến lúc học i tờ đã biết cả rồi. Nên chắc KHÔNG CẦN NÓI nữa nhỉ?
Có 1 điều RẤT QUAN TRỌNG trong forum PHÚ THIỆN MÌNH mà WiR1 nghĩ nên TUÂN THỦ CAO NHẤT đó là: VIẾT TIẾNG VIỆT CÓ DẤU.
Vì sao ư?
Đơn giản! Tại không có dấu đọc rất dễ gây hiểu lầm, rồi HỎI QUA HỎI LẠI cuối cùng thành SPAM (tiếng Việt là chém bừa đấy). Nhìn bài viết KHÔNG DẤU cũng rất KHÓ CHỊU.
Nhiều bạn nói máy không có Unikey/Vietkey.
Cái này không khó giải quyết. Và giải pháp là DOWNLOAD về máy và XÀI thôi.
Nếu bảo VẪN CÒN LÝ DO, thì đây WiR1 xin giúp đỡ:
http://www.download.com.vn/timkiem/Unikey/index.aspx
Vào đây tải xuống và cài đăt nhé.
Toàn tiếng Việt, không thể không biết cài chứ? ^^
Chúc vui và cùng góp sức xây dựng diễn đàn lành mạnh và phát triển!
Thân,
WiR1
http://vn.360plus.yahoo.com/huongmuahe650/
WiR1
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
WiR1

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyTue May 24 2011, 11:01

Mọi người chú ý viết có dấu nhé! Có thể thời gian đầu mới vào chưa quen, hoặc máy tính chưa có phần mềm gõ tiếng Việt, nhưng nếu để bài viết không dấu quá nhiều hoặc quá lâu, sẽ gây khó hiểu cho những người khác. Hơn nữa, đó là nội quy của diễn đàn rùi. Hỗ trợ Unikey có ở bài viết trên cùng, mọi người có thể theo đó down về máy và dùng. Chúc vui!
Thân,
WiR1
PT
Admin
PT

Điểm tích lũy : 318
Lần được Thanks : 14
Nhà ở : Phú Thiện

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyTue May 24 2011, 11:37

bạn WiR1 quan trọng hóa vấn đề rồi! mình thấy bạn rất hay đề cập về vấn đề viết bài có dấu trong diễn đàn, nhưng tình hình có vẻ không khả quan, điều đó có thể chức tỏ được điều gì? có phải mọi người không quan trọng hóa vấn đề viết bài có dấu như bạn, vì họ đã quen như vậy rồi, viết có dấu hay không có dấu đều không quan trọng, họ có thể chuyền đạt thông tin bằng cách đó mà vẫn hiểu được. đó mới là điều quan trọng. mình không thể ép ai vào khuôn khổ của mình được
https://www.facebook.com/vutuananhnguyen
Hry_green
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Hry_green

Điểm tích lũy : 697
Lần được Thanks : 31
Nhà ở : Phu thien dis,Pleku city

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 00:58

Hry hoàn toàn đồng ý với chị Wir1,về việt dùng TIẾNG VIỆT CÓ DẤU,như vậy có thể “được “coi là khuôn khổ,cứng nhắc không nhỉ? Vì sao ư,vì những lý do như chị Wir1 đã nêu.Không dấu gây hiểu nhầm,đọc nhàm,tranh cãi trường hợp xấu nhất là xích mích nội bộ(4rum mình đã từng có trường hợp này rồi mà).Có thể khi không dùng dấu các bạn vẫn có thể hiểu (cũng không tránh được trường hợp một số bạn vào 4rum bằng máy ở tiệm net không có chương trình tiếng việt)nhưng cũng rất nhiều trường hợp các bạn có thể nhưng vẫn không dùng.Hry không đánh đồng tất cả,phần lớn những thành viên không dùng dấu dều là nhưng teen 9X,vậy các bạn có nghĩ nhưng men 8X sẽ không thể đọc được>>không hiểu,chưa kể trường hợp có nhiều người còn rất khó chịu và không có cảm tình với cách viết không dấu nữa.Đơn giản khi họ tham gia và đã làm đúng quy định.Quy định là khuôn khổ >> đúng.đâu cũng vậy,có khuôn khổ thì mới có thể quản lý được hoạt động,vậy mình hỏi với cái quy định như thể này mà không thể thực hiện triệt để thì những quy định khác sẽ sao.Bài không đúng quy định các mod sẽ xóa,việc xóa bài của men là viêc mà các mod không hề muốn nhưng phải làm,vì sao?vì nội quy, vì công bằng (giữa người làm đúng nội quy và người làm sai).Đây là nội quy tất cả các diễn đàn nói chung và 4rum mình nói riêng,đã tham gia mọi người cần và phải làm đúng nội quy đó là hiển nhiên.Như vậy không thể nói đây là khuôn khổ của riêng ai bắt mọi người phải thực hiện mà là quy định chung.Mà hry thấy các mod cũng có nhân nhượng trong việc này đó là nhắc nhở lần đầu (thẻ vàng),lần tiếp theo nếu vẫn phạm lỗi sẽ xóa.Hry mong mọi người hãy cố gắng thực hiện đúng quy định này.
Chúc các bạn vui vẻ (*_^)!!!
https://facebook.com
Quynhon_II
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Quynhon_II

Điểm tích lũy : 497
Lần được Thanks : 7
Nhà ở : rừng năm city

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 03:12

Tóm lại là chúng ta đều là người việt thì nên dùng tiếng việt mà giao tiếp với nhau. Do vậy cần tuân thủ theo các quy tắc viết chữ việt, mà quy tắc đó là phải viết có dấu tiếng việt. Như vậy nhé... đừng bắt nhứng mod và BQT của 4rum phải làm những viếc mà họ ko muốn đó là xóa bài các bạn.
Chúc các bạn onl vui vẻ và hãy nhớ VIẾT CÓ DẤU TIẾNG VIỆT nhé...

Được sửa bởi quynhon_II ngày Wed May 25 2011, 11:34; sửa lần 1.
https://www.facebook.com/pages/FacebookVietnam/128076147194/#!/ho
Admin
Admin
Admin

Điểm tích lũy : 1123
Lần được Thanks : 76
Nhà ở : iake-Phú Thiện-Gia Lai

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 09:28

nội quy của diễn đàn đã đưa ra, dù bạn là ai, thói quen như thế nào, khi tham gia diễn đàn www.phuthien.forumvi.com thì bạn phải nghiêm chỉnh chấp hành.
https://phuthien.forumvi.com
PT
Admin
PT

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 11:41

Hry_green đã viết:
Hry hoàn toàn đồng ý với chị Wir1,về việt dùng TIẾNG VIỆT CÓ DẤU,như vậy có thể “được “coi là khuôn khổ,cứng nhắc không nhỉ? Vì sao ư,vì những lý do như chị Wir1 đã nêu.Không dấu gây hiểu nhầm,đọc nhàm,tranh cãi trường hợp xấu nhất là xích mích nội bộ(4rum mình đã từng có trường hợp này rồi mà).Có thể khi không dùng dấu các bạn vẫn có thể hiểu (cũng không tránh được trường hợp một số bạn vào 4rum bằng máy ở tiệm net không có chương trình tiếng việt)nhưng cũng rất nhiều trường hợp các bạn có thể nhưng vẫn không dùng.Hry không đánh đồng tất cả,phần lớn những thành viên không dùng dấu dều là nhưng teen 9X,vậy các bạn có nghĩ nhưng men 8X sẽ không thể đọc được>>không hiểu,chưa kể trường hợp có nhiều người còn rất khó chịu và không có cảm tình với cách viết không dấu nữa.Đơn giản khi họ tham gia và đã làm đúng quy định.Quy định là khuôn khổ >> đúng.đâu cũng vậy,có khuôn khổ thì mới có thể quản lý được hoạt động,vậy mình hỏi với cái quy định như thể này mà không thể thực hiện triệt để thì những quy định khác sẽ sao.Bài không đúng quy định các mod sẽ xóa,việc xóa bài của men là viêc mà các mod không hề muốn nhưng phải làm,vì sao?vì nội quy, vì công bằng (giữa người làm đúng nội quy và người làm sai).Đây là nội quy tất cả các diễn đàn nói chung và 4rum mình nói riêng,đã tham gia mọi người cần và phải làm đúng nội quy đó là hiển nhiên.Như vậy không thể nói đây là khuôn khổ của riêng ai bắt mọi người phải thực hiện mà là quy định chung.Mà hry thấy các mod cũng có nhân nhượng trong việc này đó là nhắc nhở lần đầu (thẻ vàng),lần tiếp theo nếu vẫn phạm lỗi sẽ xóa.Hry mong mọi người hãy cố gắng thực hiện đúng quy định này.
Chúc các bạn vui vẻ (*_^)!!!

Mình không ủng hộ việc viết không dấu trên diễn đàn vì đọc mấy kiểu chữ đó mình cũng thấy khó chịu, nhưng không phải lúc nào cũng soi mói từng tí một như vậy, làm vậy chỉ làm cho mọi người thêm khó chịu mà thôi.
Mình đồng ý khi tham gia diễn đàn phải chấp hành nội quy của nó "nhập gia thì tùy tục" nhưng nội quy do con người đặt ra nên cũng có thể xóa bỏ và đặt lại sao cho phù hợp với hoàn cảnh, nếu lúc nào cũng nhất nhất áp dụng nội quy để xử lý vấn đề sẽ làm cho con người cứng nhắt
WiR1
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
WiR1

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 14:22

Có lẽ WiR1 đã không lên tiếng về việc này, nhưng WiR1 thấy lòng tự trọng đã bị xúc phạm nên buộc lòng phải nói. Ông bà ta có câu, " Uốn lưỡi bảy lần trước khi nói", và " Mất lòng trước được lòng sau." Không phải vì muốn đẩy mình lên cao mà WiR1 lên tiếng mong đè bẹp người khác xuống. Nhưng WiR1 có vài điều muốn nói để mọi người biết cảm nhận của mình. Im lặng không phải lả cách nếu WiR1 không làm gì sai.

Thứ nhất: WiR1 chưa ép ai vào khuôn khổ của mình. Nội quy viết có dấu là do người điều hành diễn đàn đặt ra. Với tư cách MOD , WiR1 chỉ chấp hành nó.

Thứ hai: WiR1 không "soi mói từng tí một như vậy", vì WiR1 chưa bao giờ xóa bài mà không thông báo. Không đe dọa, không lạm quyền và ép buộc người khác theo cái mà WiR1 tự ý đặt ra.

Thứ ba: Nói nguyên tắc là do con người đặt ra nên có thể thay đổi được. Điều này đúng. Nhưng xin nói rằng, WiR1 chưa đọc được thông báo nào nói như vậy. Chưa có một thông báo hợp cách chỉ rõ rằng: khi nào nên thay đổi, và thay đổi thành cái gì. Cái WiR1 biết chỉ là NỘI QUY CỦA DIỄN ĐÀN LÀ VIẾT TIẾNG VIỆT CÓ DẤU. Vậy thì WiR1 đã làm gì sai chưa? Bạn là Admin thứ 2 của diễn đàn, WiR1 là MOD, nhưng chưa nhận được thông báo từ bạn, WiR1 không có ý định tự ý thay đổi nguyên tắc. Xin hỏi WiR1 làm vậy sai ở đâu?

Thứ tư: Lời nói của bạn ở 2 bài viết rất mâu thuẫn. Bài đầu tiên bạn nói :" viết có dấu hay không có dấu đều không quan trọng", nhưng bạn trả lời Hry rằng " Mình không ủng hộ việc viết không dấu trên diễn đàn vì đọc mấy kiểu chữ đó mình cũng thấy khó chịu." Tuy rằng bạn có thêm chữ NHƯNG và giải thích rằng không nên soi mói... nhưng lời nói của bạn trước sau không giống nhau. Bạn giải thích chưa hợp tình hợp lý và xem xét mọi góc cạnh của vấn đề. Thế tại sao lại sớm đưa ra nhận định rằng WiR1 "ÉP người khác vào khuôn khổ riếng của mình?". Trong khi sự thật hiển nhiên, nguyên tắc là của diễn đàn , không phải WiR1 tự ý đặt ra rồi nhắc nhở.

Thứ năm: Bạn là admin thứ 2 của diễn đàn, WiR1 là MOD, khi mà nội bộ chưa thống nhất cách thức điều hành của diễn đàn thì bạn nên họp ban điều hành lại để bàn bạc. Bạn chỉ trích người dưới quyền mình trước mặt mọi thành viên khi mà chính bạn chưa nói rõ " ai ép ai vào khuôn khổ của mình", chính bạn chưa định hình rõ nguyên tắc có thể thay đổi theo hướng nào, tại sao lại sớm nói sai cho người khác như vậy? Làm như vậy có được gì hay không? Để thể hiện sự yếu kém trong cách quản lý diễn đàn của chúng ta sao? Hay là để chỉ trích 1 người vì quan điểm của riêng cá nhân bạn? Vậy ai mới là người áp đặt đây?

Cuối cùng, WiR1 đáng tuổi bậc chị của bạn, CHƯA BAO GIỜ Ở VỊ TRÍ NGANG HÀNG VỚI BẠN, " mình với bạn", chỉ nên dùng để nói chuyện với những người cùng lứa với bạn thôi. Hay bạn nghĩ vì bạn là admin, còn WiR1 là người dưới quyền nên có quyền gọi như vậy? Cách ửng xử của bạn được đánh gía ở nhiều góc độ. Người ta nhìn bạn bởi từng câu chữ, cách bạn nói chuyện với từng người chứ không đánh giá việc WiR1 hay bạn đúng.

WiR1 có quyền lên tiếng để bảo vệ cho những gì mình cho là đúng. Nếu nói WiR1 cứng nhắc, vậy thì điều lệ yêu cầu MOD linh động nguyên tắc nằm ở đâu? Nếu bạn chỉ được, WiR1 và các MOD khác xin thừa nhận chưa làm đúng nguyên tắc, còn nếu không chỉ ra được, xin bạn rút lại những lời đã nói.
lj.3py
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
lj.3py

Điểm tích lũy : 412
Lần được Thanks : 1
Nhà ở : kp5

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 14:35

Quy tắc cũng chỉ là quy tắc...PT nói đúng, e nghĩ WRI1 kô nên wan trọng hóa vấn đề wá như vậy.
Đúng là các member nên tuân theo nội quy khi bước vào 4rum....TIẾNG VIỆT CÓ DẤU cũng là 1 trog những yêu cầu.
Dĩ nhiên ai ai cũng muốn nói chyện 1cách hòa đồng và hjểu nhau..nhưg vì lí do nào đó họ kô thể viết đc dấu thì cũg fải thôg cảm chứ. Đừng động tí là xóa pài of họ khi chưa biết lí do (việc này còn dễ gây mất đoàn kết hơn).
Lj nghĩ các MOD cần tâm lí hơn trog việc này...trước hết nếu phát hjện có thàh viên vi phạm cần nhắc nhở (có thể họ mới gia nhập 4rum nên kô biết) và tìm hjểu nguyên nhân để kịp thời giải quyết. Còn trog trường hợp họ cố tình vi phạm nội quy thì MOD mới sử dụng tới quyền hạn of mình..tránh lạm dụng wá sẽ kô hay.
WRI1 cũng có thể viết bài nêu tên nhữg người cố tình vi phạm nội quy of 4rum...người ta biết còn sửa sai. Chứ nói chug chug vậy dễ mất lòng nhau lắm..!!
u4menh3
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
u4menh3

Điểm tích lũy : 655
Lần được Thanks : 6
Nhà ở : tổ dân phố 10-phú thiện

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 14:45

chắc WRI1 nghĩ là đây là lớp học tiếng việt đó confused. nhiều thành viên phải ngồi ngoài những quán net mà đâu phải lúc nào quán net cũng có phần mềm tiếng việt đâu. phải hem WRI1 lâu lâu mọi người mới lên 1 2 lần chứ mấy tongue làm gì mà. phải nhẹ nhàng xí chứ hehe Sad
lj.3py
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
lj.3py

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 15:00

U4MENH3 e đã viết sai tên WIR1 thành WRI1 jờ tới a nối bước đó ha???
u4menh3
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
u4menh3

Điểm tích lũy : 655
Nhà ở : tổ dân phố 10-phú thiện

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 15:02

A có biết đâu chỉ copy cho đỡ tốn công thôi ma. ai ngờ haha. mà đây không phải chỗ nhắc nhở. không lại bị WRI1 xoá bài giờ
gabongmss
Thường dân
Thường dân

Tâm trạng : Hạnh phúc
Điểm tích lũy : 77
Nhà ở : PT

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 15:40

Chị WIR1 và PT đều đúng ở 2 góc nhìn_1 là tuân thủ nguyên tắc_2 là nên thông cảm cho những trường hợp "chưa tuân thủ nguyên tắc". Do đó, đôi khi 2 góc nhìn này có lúc trái ngược nhau, làm nảy sinh mâu thuẫn.

Mình thấy 2 bạn đều đóng góp rất nhiều cho diễn đàn và rất trách nhiệm, mong hai bạn cùng nhau "chia sẻ riêng" lại vấn đề này và có ý kiến thống nhất chung!!

Chị WIR1 đừng buồn và bạn PT cũng đừng buồn (vì đâu phải bao giờ ý kiến của mình cũng được đối phương ủng hộ đâu?? Hihi!!). Hai bạn vẫn luôn là 2 thành viên tích cực và không thể thiếu của diễn đàn mà!!
WiR1
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
WiR1

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 16:38

Cảm ơn mọi người vì đã tham gia đóng góp ý kiến về vấn đề này.

Các bạn, dù là ai, trước khi đưa ra nhận xét, phải đọc kỹ các bài viết, xem xét sự viêc rồi hãy nói nhé.
u4menh nên coi lại việc nói WiR1 coi đây là lớp học tiếng Việt, bạn nghĩ sao mà lại nói câu đó? Nói thì phải nghĩ, không phải cứ nghĩ là có thể thốt ra bằng lời.
Cảm ơn li.p3by về lời đóng góp, nhưng WiR1 chưa nói là WiR1 không biết xử lý nhẹ nhàng vấn đề đâu bạn à. Đến giờ này, trừ các bài viết khiếm nhã, và 1 vài bài khi WiR1 lúc mới thông báo, WiR1 chưa xóa bài nào nữa đâu. Mọi người chỉ nhìn vào số bài nhắc nhở của WiR1 mà không thấy được những thứ đó.

Vậy WiR1 đã cứng nhắc hay chưa? Các bạn hiểu quan điểm của Admin chưa? Có hiểu nguyên tắc vận hành của 1 diễn đàn hay chưa? Nếu quy định của diễn đàn thay đổi, chỉ rõ bài nào, lúc nào nên xóa, lúc nào không, WiR1 không lẽ không biết xử lý?

Những đóng góp này, đóng góp bảo phải nhẹ nhàng, phải linh hoạt, sao phải đợi đến khi có ai đó bất đồng quan điểm, đưa ra tranh luận mọi người mới dồn lại nói thế? Mục tiêu chung tay vì diễn đàn chỉ đơn thuần là đợi tranh luận mới thể hiện ra sao?

Còn nhiều điều mà mỗi cá nhân chúng ta cần phải học nữa. WiR1 cũng đã rút ra bài học cho riêng mình. Đôi khi, làm đúng luật chưa chắc đã tốt cho bản thân mình trong một tập thể chưa vững bền.

Nhắc lại lần nữa nhé. WiR1 không cứng nhắc. Có thì đã không tồn tại bất kỳ bài viết không dấu nào thuộc quản lý của WiR1 đâu nhé. Không nên hiểu sai cho người khác khi chưa hiểu về người đó.
Chúc mọi người tham gia diễn đàn vui vẻ.
WiR1
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
WiR1

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 17:02

gabongmss đã viết:
Chị WIR1 và PT đều đúng ở 2 góc nhìn_1 là tuân thủ nguyên tắc_2 là nên thông cảm cho những trường hợp "chưa tuân thủ nguyên tắc". Do đó, đôi khi 2 góc nhìn này có lúc trái ngược nhau, làm nảy sinh mâu thuẫn.

Mình thấy 2 bạn đều đóng góp rất nhiều cho diễn đàn và rất trách nhiệm, mong hai bạn cùng nhau "chia sẻ riêng" lại vấn đề này và có ý kiến thống nhất chung!!

Chị WIR1 đừng buồn và bạn PT cũng đừng buồn (vì đâu phải bao giờ ý kiến của mình cũng được đối phương ủng hộ đâu?? Hihi!!). Hai bạn vẫn luôn là 2 thành viên tích cực và không thể thiếu của diễn đàn mà!!

Ừ, hiểu lầm thôi em à. Nói chị cứng nhắc và ép người khác theo khuôn khổ của riêng chị là chưa đúng. Theo dõi hoạt động diễn đàn lâu mới biết được. Mong mọi người hiểu ra vấn đề chỉ nằm ở đây thôi.

Cái gì cũng có lý do của nó phải không em. Mọi người góp ý chị sẽ ghi nhận (bổ sung thêm mà thôi, vì chị xử lý quá nhẹ nhàng và lịch sự rồi... ai chưa hiểu từ từ rồi sẽ hiểu, chị không cần phải giải thích nhiều.)
Cảm ơn em, chúc ngày mới vui!
gabongmss
Thường dân
Thường dân

Điểm tích lũy : 77
Nhà ở : PT

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 18:06

Hihi, vậy chị WIR1 tặng em 1 nút thak đi!!
À, cho em hỏi 1 chiện_Sao em lên làm "Trưởng thôn" rùi??_"Hơi lạc đề chút xíu_vì tâm trạng của em đang "khoái khoái" vì hok hiểu làm "Trưởng thôn" có được họp thôn xóm gì hok?? hihi!! Exclamation
PT
Admin
PT

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 18:17

Theo Wir1 xưng hô là "bạn và mình" là tỏ ý ngang hàng sau sao, vậy Wir1 chỉ nhìn về một khía cạnh rồi, Wir1 có bao giờ nghĩ khi xưng hô vậy sẽ làm cho thân thiệt hơn không.
WiR1 đã viết:
WiR1 đáng tuổi bậc chị của bạn, CHƯA BAO GIỜ Ở VỊ TRÍ NGANG HÀNG VỚI BẠN, " mình với bạn", chỉ nên dùng để nói chuyện với những người cùng lứa với bạn thôi
người mà chứng tỏ mình quyền lực hơn chính là chị đó

WiR1 đã viết:
Bạn là admin thứ 2 của diễn đàn, WiR1 là MOD, khi mà nội bộ chưa thống nhất cách thức điều hành của diễn đàn thì bạn nên họp ban điều hành lại để bàn bạc. Bạn chỉ trích người dưới quyền mình trước mặt mọi thành viên khi mà chính bạn chưa nói rõ " ai ép ai vào khuôn khổ của mình", chính bạn chưa định hình rõ nguyên tắc có thể thay đổi theo hướng nào, tại sao lại sớm nói sai cho người khác như vậy? Làm như vậy có được gì hay không? Để thể hiện sự yếu kém trong cách quản lý diễn đàn của chúng ta sao? Hay là để chỉ trích 1 người vì quan điểm của riêng cá nhân bạn? Vậy ai mới là người áp đặt đây?
chị có nhớ tôi có nói chuyện với chị về chuyện này, nhưng sau một hồi nói chuyện chị lại lẩn chẳnh, và tỏ ý giận dỗi, nhưng tôi bỏ qua và có gửi cho chị một tin nhắn muốn giảng hòa, nhưng chị lại không thèm nhắn lại, chị có thể giải thích về điều này thế nào, khi tôi đã có ý bàn bạc cùng chị để giải quyết vấn đề

WiR1 đã viết:
Lời nói của bạn ở 2 bài viết rất mâu thuẫn. Bài đầu tiên bạn nói :" viết có dấu hay không có dấu đều không quan trọng", nhưng bạn trả lời Hry rằng " Mình không ủng hộ việc viết không dấu trên diễn đàn vì đọc mấy kiểu chữ đó mình cũng thấy khó chịu."
sao lại mâu thuẫn, tôi không thích thì nói là không thích chứ không ép người khác phải thích theo mình

WiR1 đã viết:
Nói nguyên tắc là do con người đặt ra nên có thể thay đổi được. Điều này đúng. Nhưng xin nói rằng, WiR1 chưa đọc được thông báo nào nói như vậy. Chưa có một thông báo hợp cách chỉ rõ rằng

vậy theo chị nội quy phải là một văn bản giấy trắng mực đen sao, chị đã nghe từ hiến pháp bất thành văn chưa, nó tồn tại và được công nhận ở Anh nó là hiến pháp nhưng đâu cần phải thể hiện trên giấy trắng mực đen đâu, vì vậy khi chưa có một văn bản nào đưa ra thì mình xử lý sự việc linh động đừng có cứng nhắc
Khuongquynh
Trưởng thôn
Trưởng thôn
Khuongquynh

Điểm tích lũy : 304
Lần được Thanks : 3
Nhà ở : khu phố 3

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 18:31

Ui, lâu rùi mới lên diễn đàn. Nhức đầu quá.

"Bai em gui hoai, sao anh khong dang ma khong co phan hoi nua chu. em the lan sau khong cong tac voi bao anh". Lần đầu tiên gửi bài cho báo ĐHQG, mình viết vậy cho anh Thái Việt, biên tập viên của báo đó. Anh ấy tức quá "Dạ thưa, cô khó tính quá. Bài nào cô cũng viết bằng ngôn ngữ đó, thì chẳng ai dám đăng". Đấy, mình khổ sở chỉ vì lỡ không viết dấu có chút xúi thui mà.....

Mình là người Việt, ráng gõ cho có dấu đi. Cứ viết không dấu hoài, mai mốt diễn đàn chúng ta tổ chức gặp nhau (giả sử) ai cũng đeo kính vì cố đọc từng từ không dấu trên màn hình thì tức cười lắm. Mình chẳng thích đeo kính tẹo nào.

Nhiều bạn viết không dấu cũng không hẳn là máy tính không có phầm mềm tiếng việt mà là vào diễn đàn bằng....điện thoại muốn ý kiến quá nên quen cứ viết đại. Thui, đừng tiếp kiệm vậy, lâu lâu ra quán nét viết cũng được mà, rẻ chứ cũng không đắt đâu. 1 tháng chắc cũng bằng tiền đưa bạn gái đi chơi vài buổi thui.
Khổng Minh
Chủ tịch xã
Chủ tịch xã
Khổng Minh

Điểm tích lũy : 338
Lần được Thanks : 12
Nhà ở : Tổ dân phố 7

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 20:59

Các bạn à,theo mình công bằng nhất là chúng ta trưng cầu ý kiến của mọi người.
---------------------------------------------------------------------------
Thời gian theo mình hợp lý sẽ khoảng 1 tuần,vì vấn đề này nếu để lâu hơn sẽ không tốt cho hòa khí trong diễn đàn.
Sẽ có 2 trường hợp cho các thành viên chọn : Có DấuCho Phép Không Dấu.(không có loại ý kiến thứ 3).
Mong Admin nhanh chóng xúc tiến việc này,trong thời gian từ nay đến 29/7.
Đến ngày 5/6 sẽ tổng kết.
Kết quả tính theo đa số.
Bất luận kết quả thế nào,các thành viên không tranh cãi thêm,vì đó là ý kiến khách quan.
Đợi sau này nếu có điều kiện lại tính tiếp.
Hry_green
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Hry_green

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 22:03

*Giờ hry không biết trích câu nói của ai để dẫn nữa,thấy chuyện đơn giản nhưng không giản đơn xíu nào.Có những câu nói vô tình hay cố ý >> xúc phạm người khác các bạn đọc cũng sẽ nhìn thấy Hry không muốn nói.Lại bảo Hry không hiểu đúng ý,lại hiểu nhầm,cứng nhắc…
*Quy định trên 4rum đúng là không phải giấy trắng mực đen,không có chữ ký,mộc đỏ,nhưng đã được lập ra và post trên thông báo của diễn đàn.Admin và các Mod cứ dựa vào đó mà quản lý 4rum.Hry cũng đã thấy có những trường hơp nhân nhượng,nhắc nhở,sửa bài của các Mod(chứ không phải động tý là xóa bài),Hry không biết đó là của chị Wir1 hay của những mod khác nhưng nói chung các mod cũng đã linh động rồi.Hry cũng đã nói việc xóa bài không đúng quy định không phải là việc các mod thích,chẳng ai rảnh rỗi tới mức lên tìm rồi xóa bài đâu,nhưng đó là sự công bằng mà,công bằng giữa người làm đúng và làm sai.Nội quy có thể thay đổi (để phù hợp hơn) nhưng giờ chưa thay đổi và nếu thay đổi sẽ thay đổi như thế nào??
*Không lẻ thay đổi viết có hay không có cũng được hay sao?Như dz những cố gắng từ trước giờ của các mod sẽ đổ đi đâu.Hry không làm Mod nhưng nhìn những cố gắng của mod cũng biết mình phải làm đúng quy định.
*Hry không chấp nhận việc làm sai quy định khi mà nó còn nằm trong quy định của 4rum.Có thể đó là cứng nhắc,nhưng có như vậy có khuôn khổ thì mới thành một khối và thống nhất từ trên xuống được.Chứ mỗi người mỗi ý,mỗi người mỗi cách hiểu,cách nói thì sao đây?
thanhson1306
Trưởng bản
Trưởng bản
thanhson1306

Điểm tích lũy : 95
Lần được Thanks : 5
Nhà ở : kp3,tt phu thien

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 22:31

trời ơi sao cãi nhau ì sèo z?
diễn đàn mới thành lập hay sao mà thấy căng thẳng quá z?
theo tui nghĩ thì nên làm theo quy định của diễn đàn
"viết tiếng việt có dấu".Ok

tại đây cũng là môi trường rèn luyện cho minh thói wen đánh văn bản
chứ sau này làm đề tài báo cáo cực lém
như ngày trước chát chít ko dấu wen rùi bây giờ mình đang làm đề tài nên gõ tiêng viêt khó ghê

nếu theo khổng minh lấy ý kiến mọi người thì tui dự đoán ko nhầm là mọi người sẽ ủng hộ phương án "gõ ko dấu rùi".Tại đa số mem trên diễn đàn toàn là dân 9x ko ah

gõ tiếng việt có dấu --->là thói wen tốt. Tui kêu gọi đồng bào nên tuân thủ theo quy định
Admin
Admin
Admin

Điểm tích lũy : 1123
Lần được Thanks : 76
Nhà ở : iake-Phú Thiện-Gia Lai

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyWed May 25 2011, 23:06

mình thấy PT và một số bạn có vẻ càng ngày càng đưa ra những lời nói gây mất đoàn kết nội bộ rồi. diễn đàn Phú Thiện mình là người lập ra, nội quy diễn đàn cũng chính do mình đưa ra. nội quy của diễn đàn mình cũng không có thông qua bất kỳ hiến pháp nào cả, nó xây dựng nên từ ý thức xây dựng của mỗi người. nhưng không phải vì thế thích viết có dấu thì viết, không thích viết thì thôi. mình thấy bạn WiR1 nói hoàn toàn hợp lý và cũng chẳng có một lý do nào để nói bạn WiR1 đang chứng tỏ quyền lực hết! MOD, Admin thực hiện những nguyên tắc này để làm gì? cũng chỉ để tạo cho những "công dân" Phú Thiện có một nơi giao lưu tốt hơn thôi. họ bỏ ra công sức thời gian nhiều như vậy mình nghĩ mọi người nên trân trọng những gì họ làm.
về phái bạn PT mình nghĩ bạn nên coi lại những gì đã viết để tránh gây tổn thương cho bạn WiR1
còn việc trưng cầu dân ý theo ý kiến của bạn Khổng Minh mình nghĩ là không cần thiết.
qua việc này mình muốn mọi người chúng ta nên có một suy nghĩ như thế nào đó, làm sao cho cư dân diễn đàn chúng ta đoàn kết hơn. từ sau bài viết của mình nếu thành viên nào còn có bài viết công kích hoặc gây mất đoàn kết sẽ xóa bài viết, nặng hơn mình sẽ BAN nick. chúc mọi người tham gia diễn đàn vui vẻ.
https://phuthien.forumvi.com
lj.3py
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
lj.3py

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyThu May 26 2011, 11:26

Khổng Minh đã viết:
Các bạn à,theo mình công bằng nhất là chúng ta trưng cầu ý kiến của mọi người.
Thời gian theo mình hợp lý sẽ khoảng 1 tuần,vì vấn đề này nếu để lâu hơn sẽ không tốt cho hòa khí trong diễn đàn.
Sẽ có 2 trường hợp cho các thành viên chọn : Có DấuCho Phép Không Dấu.(không có loại ý kiến thứ 3).
Mong Admin nhanh chóng xúc tiến việc này,trong thời gian từ nay đến 29/7.
Đến ngày 5/6 sẽ tổng kết.
Kết quả tính theo đa số.
Bất luận kết quả thế nào,các thành viên không tranh cãi thêm,vì đó là ý kiến khách quan.
Đợi sau này nếu có điều kiện lại tính tiếp.

KHỔNGMINH có vẻ nhầm lẫn chút xíu rùi...vấn đề ở đây kô phải là viết chữ có dấu hay kô..lj nghĩ việc viết chữ có dấu là đươg nhjên(vì đó là nội quy 4rum rùi mà), vấn đề ở chỗ có nên áp dụng những quy tắc đó 1cách wá khắt khe hay kô thôi..!!
Khổng Minh
Chủ tịch xã
Chủ tịch xã
Khổng Minh

Điểm tích lũy : 338
Lần được Thanks : 12
Nhà ở : Tổ dân phố 7

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyThu May 26 2011, 12:20

Thực ra mình có hiểu ý của li.3py,nhưng diễn đạt muốn ngắn gọn.
Chuyện này mình thấy đơn giản thôi.
Chỉ là do ít điều kiện tiếp xúc với nhau,mọi người dễ sinh hiểu lầm.
Rồi từ những chuyện nhỏ vô tình thành chuyện lớn.
Mong mọi người hãy bỏ quan chuyện này,và xích lại gần nhau.
Hry_green
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Hry_green

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn EmptyThu May 26 2011, 12:22

lj.3py đã viết:

KHỔNGMINH có vẻ nhầm lẫn chút xíu rùi...vấn đề ở đây kô phải là viết chữ có dấu hay kô..lj nghĩ việc viết chữ có dấu là đươg nhjên(vì đó là nội quy 4rum rùi mà), vấn đề ở chỗ có nên áp dụng những quy tắc đó 1cách wá khắt khe hay kô thôi..!!
*Đúng rồi đó là quy định mà đã tham gia thì mọi người cần tôn trọng quy định này,sự nhân nhượng cũng đã có đó là những lần nhắc nhở của các mod dưới những bài sai quy định.Chúng ta tham gia 4rum với mục đích gì nhỉ?làm quen,giao lưu,chia sẻ cảm xúc...vậy thì việc chấp hành quy định là điều tất nhiên.
*Áp quy tắc đó như thế nào nhỉ? với người này có thể là khắc khe nhưng với người kia là bình thường (9 người 10 ý mà)vì vậy làm sao để biết rằng như vậy là khắc khe hay không,là cứng nhắc hay không,ai sai ai đúng thì cứ quy định mà áp dụng.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn   Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn Empty

Về Việc Viết Tiếng Việt Có Dấu Trong Diễn Đàn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» Về Việc Xóa Tất Cả Các Bài Viết Không Dấu
» firefox 3.6 (tieng viet)
» Yahoo! Messenger 10 (tiếng việt)
» Download Kaspersky 2012 tiếng Việt
» [GameOnline 3D Mới] Mu Thuần Việt Season 7- Game Của Người Việt - Open 14h Ngày 15/09
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next